Điều kiện để mua nhà ở Xã hội

Nhiều người cũng đã biết đến Nhà ở Xã hội là loại hình nhà được sở hữu và quản lý bởi nhà nước, các tổ chức phi lợi nhuận được xây dựng với mục đích cung cấp nhà ở giá rẻ cho một số đối tượng được ưu tiên trong xã hội như công chức của nhà nước chưa có nhà ở ổn định, người có thu nhập thấp… và được cho thuê hoặc cho ở với giá rẻ so với giá thị trường. Vậy cần đáp ứng những điều kiện mua nhà ở Xã hội nào?

Điều kiện cần để mua nhà ở Xã hội

Căn cứ Điều 49 Luật Nhà ở 2020, nếu bạn nằm một trong số đối tượng sau đây thì được hưởng chính sách hỗ trợ:

1. Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng; 6. Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân;
2. Hộ gia đình nghèo và cận nghèo tại khu vực nông thôn; 7. Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;
3. Hộ gia đình tại khu vực nông thôn thuộc vùng thường xuyên bị ảnh hưởng bởi thiên tai, biến đổi khí hậu; 8. Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ theo quy định tại khoản 5 Điều 81 của Luật này;
4. Người thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại khu vực đô thị; 9. Học sinh, sinh viên các học viện, trường đại học, cao đẳng, dạy nghề; học sinh trường dân tộc nội trú công lập được sử dụng nhà ở trong thời gian học tập;
5. Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp; 10. Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của pháp luật mà chưa được Nhà nước bồi thường bằng nhà ở, đất ở.

Điều kiện đủ để mua nhà ở xã hội

Căn cứ khoản 1 Điều 51 Luật Nhà ở 2020, đối tượng thuộc số thứ tự 1, 4, 5, 6, 7, 8 và 10 Điều 49 Luật Nhà ở 2020 ghi trong bảng trên thì phải đáp ứng các điều kiện về nhà ở, cư trú, thu nhập như sau:

Về nhà ở:

Chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình, chưa được mua, thuê hoặc thuê mua nhà ở xã hội, chưa được hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở, đất ở dưới mọi hình thức tại nơi sinh sống, học tập hoặc có nhà ở thuộc sở hữu của mình nhưng diện tích nhà ở bình quân đầu người trong hộ gia đình thấp hơn mức diện tích nhà ở tối thiểu do Chính phủ quy định theo từng thời kỳ và từng khu vực.

Về cư trú:

Phải có đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có nhà ở xã hội;

Trường hợp không có đăng ký thường trú thì phải có đăng ký tạm trú từ một năm trở lên tại tỉnh, thành phố này, trừ trường hợp quy định tại khoản 9 Điều 49 của Luật Nhà ở 2020.

Về thu nhập:

Đối với đối tượng quy định tại các khoản 4, 5, 6 và 7 Điều 49 của Luật nhà ở ghi trên bảng trên thì phải thuộc diện không phải nộp thuế thu nhập thường xuyên theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân (thu nhập dưới 11 triệu/tháng);

Trường hợp là hộ nghèo, cận nghèo thì phải thuộc diện nghèo, cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ. Đối với đối tượng quy định tại các khoản 1, 8, 9 và 10 Điều 49 của Luật Nhà ở thì không yêu cầu phải đáp ứng điều kiện về thu nhập theo quy định tại điểm này.

TIÊU CHUẨN XÂY DỰNG CỦA NHÀ Ở XÃ HỘI

MUA NHÀ Ở XÃ HỘI CẦN NHỮNG THỦ TỤC GÌ?

 6,393 lượt xem,  3 lượt xem

Bài viết liên quan

    ĐĂNG KÝ NHẬN BÁO GIÁ

    Điền đầy đủ các thông tin bên dưới để nhận được :

    ➦ Thông tin đầy đủ dự án.

    ➦ Sơ đồ mặt bằng tầng.

    ➦ Bảng giá chi tiết từng căn.

    ➦ Tiến độ thanh toán.

    ➦ Thư mời tham quan miễn phí.

    ➦ Chương trình ưu đãi mới nhất.


    Tư vấn miễn phí (24/7) 0919 122 536

    0975.278.133
    icons8-exercise-96 chat-active-icon